Cô gái bong tróc da toàn thân, nguy kịch sau khi uống thực phẩm chức năng

Thứ 6, 12.08.2022 | 14:41:41
184 lượt xem

Sau khi mua bộ thực phẩm chức năng với giá gần 5 triệu đồng uống để làm đẹp da, thải độc tố, cô gái xuất hiện nhiều mụn nước, sốt li bì và biến dạng cơ thể kinh hoàng.

Ngày 12/8, đại diện Bệnh viện (BV) Da Liễu TPHCM cho biết, các bác sĩ nơi đây vừa cứu sống một trường hợp mắc hội chứng Lyell rất nặng, tiên lượng tỷ lệ tử vong đến 50%.

Lãnh hậu quả từ thực phẩm chức năng "thải độc, làm đẹp"

Bệnh nhân là chị Vũ Thị H. (25 tuổi, ngụ tỉnh Lâm Đồng) đến BV khám trong tình trạng cơ thể mệt, da xuất hiện các ban đỏ, bóng nước và vết trợt chiếm hơn 60% diện tích cơ thể, kèm theo tổn thương niêm mạc mắt, miệng, mũi…

Khai thác bệnh sử, bệnh nhân cho biết có bệnh vảy nến, được người quen giới thiệu một số loại thực phẩm chức năng để điều trị, tăng cường sức đề kháng, làm đẹp da, thải độc tố… nên đã mua cả bộ 7 sản phẩm với giá gần 5 triệu đồng. Sau khi sử dụng khoảng 5-7 ngày, bệnh nhân xuất hiện các nốt ban nhỏ nhưng được người bán trấn an rằng sản phẩm đang phát huy tác dụng thải độc.

Đến khoảng ngày thứ 18, trong miệng cô gái xuất hiện nhiều mụn nước, cơ thể mệt mỏi, sốt li bì và xuất hiện nhiều vết lạ trên da… Tưởng sốt siêu vi, bệnh nhân mua thuốc hạ sốt về uống nhưng tình trạng không cải thiện, các vết trợt nổi thành từng bọc nước.

Cô gái bong tróc da toàn thân, nguy kịch sau khi uống thực phẩm chức năng - 1

Cô gái tên H. đến bệnh viện cầu cứu trong tình trạng cơ thể biến dạng, chân bệnh nhân bong tróc, bầm tím (Ảnh: Bệnh viện cung cấp).

"Hoảng sợ, tôi gọi cho người bán nhưng chị ấy vẫn nói không sao, cơ thể đang thải độc tố, nhiều người bị bệnh ung thư, bệnh máu trắng nhờ uống mấy cái này nên đã hết bệnh rồi.

Tôi nghe cũng yên tâm nhưng qua ngày hôm sau, cơ thể đau nhức đến từng lỗ chân lông. Chịu không nổi nên tôi được người nhà đưa đi cấp cứu" - chị H. kể.

Nguy cơ tử vong đến 50%

Bác sĩ Nguyễn Trúc Quỳnh, khoa Lâm sàng 1, BV Da Liễu TPHCM cho biết, sau khi thăm khám, bệnh nhân được chẩn đoán bị hoại tử thượng bì nhiễm độc (hay còn gọi là hội chứng Lyell) do sử dụng thực phẩm chức năng.

Cô gái bong tróc da toàn thân, nguy kịch sau khi uống thực phẩm chức năng - 2

Vùng da phía sau lưng cô gái bị hoại tử nặng nề (Ảnh: Bệnh viện cung cấp).

Đây là một phản ứng dị ứng thuốc nặng, do sự đáp ứng miễn dịch bất thường của cơ thể với một vài loại thuốc hoặc chất chuyển hóa trong thuốc. Ngoài tổn thương trên da, bệnh nhân còn có nguy cơ viêm dính kết mạc mắt, loét giác mạc, nặng hơn có thể mù lòa nếu không điều trị kịp thời.

Bệnh nhân cũng có thể tổn thương niêm mạc môi, miệng, họng gây khó khăn trong việc ăn uống dẫn đến cơ thể suy kiệt và tổn thương niêm mạc sinh dục...

Với những người mắc hội chứng này, nguy cơ tử vong khoảng 30-50%, thường do các biến chứng như nhiễm khuẩn huyết, nhiễm khuẩn phổi, rối loạn nước-điện giải, xuất huyết tiêu hóa, dinh dưỡng kém…

Chị H. sau đó được chăm sóc tích cực, điều trị corticoid liều cao, dùng kháng sinh mạnh, bù điện giải, dinh dưỡng… Bên cạnh đó, bệnh nhân còn hội chẩn toàn bệnh viện, với các chuyên khoa Mắt, Tai mũi họng, Bỏng để hỗ trợ chăm sóc tại chỗ.

Sau hơn 5 tuần điều trị tích cực, thương tổn da lành tốt, tình trạng ổn định và bệnh nhân đã được xuất viện.

Cô gái bong tróc da toàn thân, nguy kịch sau khi uống thực phẩm chức năng - 3

Các vết trợt chiếm hơn 60% diện tích cơ thể bệnh nhân (Ảnh: Bệnh viện cung cấp).

Theo BS Trúc Quỳnh, bệnh nhân H. có thời gian sử dụng thực phẩm chức năng khá lâu, nhập viện trễ, các vết trợt da đã xuất hiện rộng trên cơ thể. Nếu bệnh nhân nghe lời người bán tiếp tục uống các sản phẩm trên thì nguy cơ tử vong rất cao.

Thời gian qua, BV Da Liễu TPHCM tiếp nhận khá nhiều trường hợp dị ứng với thuốc, thực phẩm chức năng, trong đó có nhiều trường hợp nặng phải nhập viện điều trị.

Bác sĩ Trúc Quỳnh nhấn mạnh, dị ứng thuốc hay dị ứng thực phẩm chức năng biểu hiện bằng nhiều dạng.

Cô gái bong tróc da toàn thân, nguy kịch sau khi uống thực phẩm chức năng - 4

Sức khỏe bệnh nhân ổn định, da lành lại sau quá trình điều trị (Ảnh: Bệnh viện cung cấp).

Nặng nhất là sốc phản vệ, hoại tử thượng bì nhiễm độc… có thể gây chết người. Hoặc biểu hiện nhẹ hơn ở nhiều cơ quan khác nhau, như trên da nổi mề đay, mẩn ngứa, trên hệ hô hấp gây khó thở, hen suyễn, trên hệ tiêu hóa làm đau bụng, nôn mửa, tiêu chảy...

Do đó, bác sĩ khuyến cáo người dân chỉ dùng thuốc hoặc thực phẩm chức năng khi thật sự cần thiết và phải có chỉ định của bác sĩ.

Khi đang dùng thuốc hay bất cứ thực phẩm chức năng nào, nếu xảy ra các phản ứng bất thường hoặc cảm thấy rất khó chịu thì ngưng ngay thuốc đó và đến ngay bệnh viện  để được thăm khám và xử trí kịp thời.


Hoàng Lê/dantri.com.vn

https://dantri.com.vn/suc-khoe/co-gai-bong-troc-da-toan-than-nguy-kich-sau-khi-uong-thuc-pham-chuc-nang-20220812120629955.htm

  • Từ khóa